Mức hiện diện ở giải đấu · chọn + cấm
12,8%Hạng 64 trên 173 tướng
Chọn
7,5%được chọn trong 2.209 trên 29.300 trận
Cấm
5,3%1.239 lượt cấm trên 23.521 trận, so với 3,0% ở soloQ
Tỉ lệ thắng ở vị trí Support44,4% từ 40,0% đến 48,9% trên 338 trậnSoloQ 48,1%: không khác biệt rõ
Thời lượng trung vị29,5 phútsoloQ 27,4 phút

Nghiệp dư: 29317 ván từ các giải đấu nghiệp dư, 60 ngày gần nhất, KR 64% · EUW 26% · NA 10%. SoloQ Cao Thủ+: 993.798 trận trên cùng các phiên bản. Con số nghiệp dư màu vàng khác rõ rệt so với soloQ.

Tóm tắt

Bốn câu trả lời, mỗi câu mở một chương.
01 — Điều gì thay đổi ở giải đấu

Điều gì thay đổi ở giải đấu?

3 khác biệt rõ giữa soloQ và giải nghiệp dư ở vị trí Support.

  • Cấm chọnĐược chọn ít hơn ở nghiệp dư
    Nghiệp dư
    0,5%
    SoloQ
    1,5%
    0,5% lượt chọn của vị trí ở nghiệp dư, so với 1,5% ở soloQ.
  • Cấm chọnBị cấm nhiều hơn ở nghiệp dư
    Nghiệp dư
    5,3%
    SoloQ
    3,0%
    Tỉ lệ cấm 5,3% ở nghiệp dư trên 16.135 trận, so với 3,0% ở soloQ trên 472.978 trận.
  • Thời lượngTrận dài hơn ở nghiệp dư
    Nghiệp dư
    29,5 phút
    SoloQ
    27,4 phút
    Trung vị 29,5 phút ở nghiệp dư, so với 27,4 phút ở soloQ.
02 — Cách chơi

Chơi tướng này thế nào?

Sẵn Sàng Tấn Công, rồi Umbral Glaive, Eclipse và Black Cleaver: build được chơi nhiều nhất ở soloQ.

Build soloQ, khác biệt nghiệp dư dưới mỗi khối
NgọcSẵn Sàng Tấn Công58% · 16.898
Giống ở nghiệp dư
Phép bổ trợTốc Biến + Thiêu Đốt93% · 26.969
Giống ở nghiệp dư
Kỹ năngQkhông thu thập ở soloQ
Nghiệp dư: 100% · 57 trận
Core (3 trang bị huyền thoại)4% · 268
4%số trận ở soloQ
  1. Umbral Glaive
  2. Eclipse
  3. Black Cleaver
Giống ở nghiệp dư

Không thu thập ở soloQ: trang bị khởi đầu, trang bị thứ 4 và thứ tự kỹ năng.

03 — Trong đội hình

Tướng này mang lại gì cho đội hình?

Map pressure trước hết: nhiều map pressure hơn 93% tướng hỗ trợ.

  1. Map pressuretop7%5,9 · tướng hỗ trợ: 4,5
  2. Hạ gục trong solotop12%26% · tướng hỗ trợ: 17%
  3. Damage của độitop12%15% · tướng hỗ trợ: 9%

Đọc trên các ván giải đấu từ 2026-04-15 đến 2026-10-12 (44.638 ván) · cùng cách đọc với review draft · so với các tướng hỗ trợ khác

Điểm nổi bật

  • Map pressure
  • Solo
  • Damage

Giống các tướng hỗ trợ khác

  • Chống chịu sát thương

Không phải là

  • Ít teamfight
  • Tự gánh kill
  • Ít CC
  • Không poke

Damage / phút theo giai đoạn · khi gold ngang nhau

Hạng 82 ở lane, 82 ở mid game và 82 ở late game, trên 100 tướng hỗ trợ.

390+102 so với 288
547+205 so với 342
602+214 so với 388
Lane · 5–14 phútMid game · 15–22Late · 23–30
Pantheontướng hỗ trợ

Gold so với đối thủ trực tiếp

Ở phút 20, hơn 90% tướng hỗ trợ khi so với đối thủ trực tiếp.

tướng hỗ trợ
5,9lần hạ gục ngoài đường trước phút 15; tướng hỗ trợ: 4,5.

Vị trí so với tướng hỗ trợ · mọi chỉ số

0 ← ít hơn · trung vị · nhiều hơn → 100
  • Damage ở lane · hạng 82 trên 100 trong số tướng hỗ trợ390 · trung vị 288
  • Damage ở mid game · hạng 82 trên 100 trong số tướng hỗ trợ547 · trung vị 342
  • Damage ở late game · hạng 82 trên 100 trong số tướng hỗ trợ602 · trung vị 388
  • Gold ở phút 15 · hạng 85 trên 100 trong số tướng hỗ trợ+386 · trung vị +105
  • Gold ở phút 20 · hạng 90 trên 100 trong số tướng hỗ trợ+592 · trung vị +193
  • Map pressure · hạng 93 trên 100 trong số tướng hỗ trợ5,9 · trung vị 4,5
  • Chống chịu sát thương · hạng 54 trên 100 trong số tướng hỗ trợ470 · trung vị 393
  • Đánh teamfight · hạng 9 trên 100 trong số tướng hỗ trợ46% · trung vị 54%
  • Hạ gục trong solo · hạng 88 trên 100 trong số tướng hỗ trợ26% · trung vị 17%
  • Để đồng đội gánh kill · hạng 12 trên 100 trong số tướng hỗ trợhạng 12 trên 100
  • Khống chế (CC) · hạng 19 trên 100 trong số tướng hỗ trợ0,7 · trung vị 1
  • Damage của đội · hạng 88 trên 100 trong số tướng hỗ trợ15% · trung vị 9%
04 — Cùng đội / đối đầu

Đi cùng ai, đối đầu ai?

Không có đối thủ nào có chênh lệch rõ so với kỳ vọng ở nghiệp dư: tỉ lệ thắng vẫn là các khoảng.

ở

Kết quả tốt nhất

Xếp theo chênh lệch so với kỳ vọng ở nghiệp dư, theo cận dưới của khoảng, tối đa 5 mỗi vai trò. Nguồn còn lại dùng làm mốc.

Đối đầu

Topchênh lệch so với kỳ vọng

Không có chênh lệch dương ở nghiệp dư.

Junglechênh lệch so với kỳ vọng

Không có chênh lệch dương ở nghiệp dư.

Midchênh lệch so với kỳ vọng

Không có chênh lệch dương ở nghiệp dư.

ADCchênh lệch so với kỳ vọng
Kai'Sa45,5% · kỳ vọng 45,0% · 33 trận+0,5 điểmSoloQ +0,8
Supportchênh lệch so với kỳ vọng

Không có chênh lệch dương ở nghiệp dư.

Cùng đội

Topchênh lệch so với kỳ vọng

Không có chênh lệch dương ở nghiệp dư.

Junglechênh lệch so với kỳ vọng

Không có chênh lệch dương ở nghiệp dư.

Midchênh lệch so với kỳ vọng

Không có chênh lệch dương ở nghiệp dư.

ADCchênh lệch so với kỳ vọng
Jhin46,2% · kỳ vọng 42,2% · 39 trận+4,0 điểmSoloQ +2,5

Đối đầu và đồng đội

Mỗi nhóm một vị trí của tướng kia, năm thẻ trước. Thanh là khoảng tỉ lệ thắng, vạch đánh dấu 50%; màu của chênh lệch cho biết cách chúng tôi đọc, không dùng để sắp xếp.

Sắp xếp theo
Top20 tướng
  • Nasus19 trận
    —SoloQ: 50,8% · 472 trận
  • Renekton19 trận
    —SoloQ: 45,7% · 876 trận
  • Sion17 trận
    —SoloQ: 47,8% · 571 trận
  • Gnar16 trận
    —SoloQ: 48,7% · 561 trận
  • K'Sante16 trận
    —SoloQ: 49,2% · 1.068 trận
Jungle18 tướng
  • Lee Sin38 trận
    39,5%chênh lệch -5,0 điểmSoloQ: 49,1% · 2.366 trận
  • Wukong27 trận
    —SoloQ: 43,7% · 970 trận
  • Vi27 trận
    —SoloQ: 48,4% · 612 trận
  • Jarvan IV26 trận
    —SoloQ: 50,5% · 988 trận
  • Sylas18 trận
    —SoloQ: 48,8% · 1.134 trận
Mid17 tướng
  • Viktor19 trận
    —SoloQ: 48,0% · 1.321 trận
  • Ahri17 trận
    —SoloQ: 48,8% · 1.275 trận
  • Syndra17 trận
    —SoloQ: 48,7% · 1.415 trận
  • Akali16 trận
    —SoloQ: 49,3% · 907 trận
  • Aurora16 trận
    —SoloQ: 47,1% · 554 trận
ADC17 tướng
  • Kai'Sa33 trận
    45,5%chênh lệch +0,5 điểmSoloQ: 49,4% · 2.719 trận
  • Ezreal30 trận
    33,3%chênh lệch -14,5 điểmSoloQ: 52,0% · 1.689 trận
  • Yunara27 trận
    —SoloQ: 47,7% · 2.052 trận
  • Caitlyn23 trận
    —SoloQ: 46,4% · 1.302 trận
  • Xayah21 trận
    —SoloQ: 43,6% · 970 trận
Support18 tướng
  • Leona33 trận
    36,4%chênh lệch -9,3 điểmSoloQ: 43,7% · 1.229 trận
  • Lulu29 trận
    —SoloQ: 47,4% · 1.905 trận
  • Braum22 trận
    —SoloQ: 45,9% · 1.128 trận
  • Thresh22 trận
    —SoloQ: 44,2% · 1.984 trận
  • Bard18 trận
    —SoloQ: 52,4% · 1.051 trận
05 — Trong cấm chọn

Cấm hay chọn?

Lựa chọn dự phòng: xuất hiện cuối loạt, khi bể tướng đã cạn.

Tỉ lệ chọn ở Support

Giải nghiệp dư, so với soloQ
  • SoloQ Master+1,5%29.061 lượt chọn trên 1.987.588cấm 3,0% · phiên bản 16.19 đến 16.21
  • Giải nghiệp dư0,5%221 lượt chọn trên 42.302cấm 5,3% · phiên bản 16.19 đến 16.21
  • Chuyên nghiệp0,2%4 lượt chọn trên 2.238không công bố lượt cấm · phiên bản 16.17 đến 16.20

Hiện diện theo phiên bản

14,5% ở 16.21
16.1216.21
Chọn + cấm, mọi khu vực, mỗi phiên bản một điểm; phiên bản không đo được để lại khoảng trống.

Trong loạt đấu

Chỉ loạt fearless · ở vị trí Support
  • 0,8%G160 trận trên 7.536
  • 1,2%G290 trận trên 7.542
  • 1,2%G3+35 trận trên 3.017
Khi đã chọn, loạt đấu chuyển sangỞ G2, trên 60 loạt mà tướng được chơi ở G1 rồi bị thay ở cùng vị trí. Công bố từ 30 loạt.
Nghiệp dư: các giải nghiệp dư tạo bằng mã giải đấu; soloQ: Cao Thủ+, cùng phiên bản. Một con số nghiệp dư màu vàng và mỗi thẻ «Điều gì thay đổi» chỉ ra một khác biệt mà số lượng của cả hai nguồn đủ để kết luận. Build: chỉ tỉ lệ, không có tỉ lệ thắng, vốn chủ yếu theo thời lượng trận. Chênh lệch so với kỳ vọng (Delta 2 của lolalytics): tỉ lệ thắng của cặp trừ tỉ lệ mà sức mạnh riêng của hai tướng dự đoán, tức tỉ lệ thắng của chúng ở vai trò của mình trong cùng nguồn; được tô màu khi khoảng 90% loại trừ 0, xanh ngọc là thuận lợi, cam là bất lợi. Dưới 30 trận: chỉ số trận.